834224 กระทู้ ใน 289916 หัวข้อ - โดย 7468 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: veerachaimove

ผู้เขียน หัวข้อ: เอารถไปเคลือบแก้ว ดีไหม ใครแนะนำหน่อย  (อ่าน 45412 ครั้ง)

Phakin

• Full Member
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 4
Re: เอารถไปเคลือบแก้ว ดีไหม ใครแนะนำหน่อย
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2014, 12:13:32 »
ไปเคลือบแก้วมาละครับ. อยู่ได้ 4-6 ปี่ รับประกันดูแล เติมเครือบแก้วฟรี 2 ปี  ของKanzai corundum  ความแข็ง9H. 40 ไมคร่อน สวยฉำสุดๆๆสีแดง สกดทุกสายตา โดยเฉพาะตอนโดนแดด ครับราคาตอ่ สุดๆละได้15500 บาท  จาก17500. รถM3 High HB สีแดง ...... ทีเลือกทำเพราะอยากให้รถสีดูเหมือนใหม่ไปอีก4-5ปีครับปัดฝุ่นง่ายขึ้น. ผมใช้ศูนย์สาขาโคราชครับ (ดูในเวป. Kinzal ได้ครับมี่ที่ทำหลาย จังหวัด)
HERBALIFE. NUTRITION

All New Mazda3 Club Thailand คลับคนรัก Mazda3 2014 แห่งประเทศไทย

Re: เอารถไปเคลือบแก้ว ดีไหม ใครแนะนำหน่อย
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2014, 12:13:32 »

nn1822

• Jr. Member
  • Thank You
  • -Given: 11
  • -Receive: 1
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2014, 13:23:58 »
ผมชอบล้างแล้วเคลือบเองครับ   เคลือบแก้วแพง :o :o

Golfzilla

• Newbie
  • Thank You
  • -Receive: 0
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2014, 17:09:12 »
ผมไปเคลือบพรุ่งนี้แล้วครับ ของ Seeker เป็นน้ำยาของเยอรมัน ราคายังลังเลอยู่ครับ
  หนา 7 ไมครอน 1ปี ราคา 7,000 บาท
  หนา 18 ไมครอน 1ปี ราคา 15,000 บาท
ทางร้านบอกความเงางามทุกไมครอนไม่หนีกันครับ จะมามากจะน้อยเงาเหมือนกันหมด
แต่มันจะต่างกันตรงความฉ่ำของสี ถ้าไมครอนมากก็จะฉ่ำมาก และการปกป้องรอยขีดข่วนน่ะครับ
ยิ่งรถสีสดๆ หรือ ทึบๆ ด้วยแล้ว งามหยดย้อยเลยหล่ะครับ

ที่ผมเคลือบเพราะรถผมจอดกลางแจ้งซะส่วนใหญ่น่ะครับ

MaTaDoR

• Jr. Member
  • Thank You
  • -Given: 4
  • -Receive: 5
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2014, 16:26:02 »
ลองดูที่นี่ดูครับ เผื่อเป็นประโยชน์
www.rpmcarwashthailand.com

idcarwash

• Newbie
  • Thank You
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2014, 14:37:16 »
ถามว่าดีมั้ย ก็คงดีคะ ผิวสีรถก็เปรียบได้กับผิวพรรณคนเรานี่แหละคะ
การเคลือบแก้วเองก็เปรียบเสมือน ผู้หญิงที่เข้าไปทำสปา ดูแลผิวพรรณคะ หากได้รับการดูแลปกป้องดี ก็จะทำให้ผิวพรรณดูสดใส เปล่งปลั่ง

การเลือกเข้ารับการเคลือบแก้ว สิ่งที่แตกต่างกันของแต่ละร้านก็คือ
1.ผลิตภัณฑ์
2.ฝีมือของพนักงานร้านนั้นๆ

2อย่างนี้ ต้องไปด้วยกันเสมอ หากดีเพียงแค่อย่างใดอย่างหนึ่ง ผลงานย่อมออกมาต่างกันแน่นอนคะ

เมื่อเราเปรียบสีผิวรถ เหมือนผิวพรรณคนเรา ก็คิดได้ง่ายๆคะ ว่าการเคลือบแก้ว มันก็เป็นการปกป้องชั้นผิวไม่ให้กระทบหรือปะทะกับมลพิษต่างๆโดยตรง แต่การเคลือบแก้วนั้น มันก็ย่อมไม่ได้อยู่ถาวร เหมือนกับผิวพรรณคน ที่ทาครีมกันแดด เมื่อล้างออก ครีมมันก็ย่อมหลุดออกไปด้วย แต่ด้วยคุณภาพน้ำยาที่ราคาสูงกว่าปกติ และขั้นตอนการทำที่ละเอียดอ่อน ก็อาจจะช่วยให้มันเกาะผิวรถได้นานกว่าการเคลือบปกติ แต่ไม่ได้หมายความว่ามันจะอยู่ตลอดไปแน่นอนคะ

การที่มันจะอยู่ติดทนนานแค่ไหน มันก็ขึ้นกับปัจจัยรอบข้างด้วยเช่นกัน เปรียบให้เห็นภาพ ก็เหมือนกับสาวออฟฟิต กับ กรรมกรแบกหาม หากให้คนทั้ง2เข้ารับทำสปาเหมือนๆกัน แต่ไลฟ์สไตล์ การใช้ชีวิต การเจอมลภาวะต่างกัน สภาพผิวย่อมไม่เหมือนกันคะ

โอ้ยยย..คุยซะยาว จิงๆมันมีรายละเอียดอีกเยอะมากเลยคะ สำหรับบางคน อาจไม่จำเป็นต้องเคลือบแก้ว แต่รถก็เงาสวยได้ การเคลือบแก้วอาจเป็นการสิ้นเปลืองคะ

ปล.ส่วนตัวแล้ว เปิดร้านคาร์แคร์คะ สนใจดูผลงานของที่ร้านก่อนได้ที่เพจเฟสบุ๊คนะคะ
www.facebook/id.carwash

สนใจเข้ารับบริการโทร 088-5329900
จุดเด่นของเราคือ เรารับบิ้วรถให้กับเตนท์รถมือสองใหญ่ๆ ดังนั้น รายละเอียดเล็กๆน้อยๆเราล้างหมด เพื่อให้ลูกค้าขายรถได้
อีกอย่าง เราเปิดร้านในพื้นที่บ้านของเราเอง ดังนั้น ต้นทุนเรื่องค่าเช่าเราไม่มี ราคาล้างรถเราจึงอยู่ในเลทที่ถูกเมื่อเทียบกับร้านที่ใช้ผลิตภัณฑ์เดียวกันคะ

waxmania

• Thank You
  • -Receive: 2
  • Meguiars Wax 0814515556 www.waxmaniashop.com
    • www.waxmaniashop.com
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2014, 14:38:20 »
Meguiars Wax 081-451-5556 www.waxmaniashop.com Wolfgang Pinnacle Zaino Zymol

I am T

• Newbie
  • Thank You
  • -Given: 1
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2014, 08:53:38 »
ลองอ่านดูจากบทความตามลิ้งค์ครับ สรุปแล้วก็ขึ้นอยู่กับความพอใจและเงินในกระเป๋าตังค์ของท่านเจ้าของรถแต่ละท่าน

แต่ส่วนตัวผมนะ ผมว่ามันดีแต่ราคามันก็แรงพอสมควรสำหรับเคลือบแก้วแท้ แต่ถ้าแบบแอบอ้าง ผมว่าลง Wax ประจำๆบ่อยๆดีกว่าเปล่า และอีกอย่างผมก็เป็นคนชอบล้างรถดูแลรถด้วยตัวเองอยู่แล้วครับ :)
http://www.oknation.net/blog/onlinebranding/2013/09/27/entry-1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 พฤษภาคม 2014, 09:01:16 โดย I am T »

maxinathailand

• Newbie
  • Thank You
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2014, 12:36:38 »
เคลือบแก้วนาโน  งานคุณภาพ  พิสูจน์แล้วจากลูกค้าทุก Club  เริ่มต้น 5,900 บาท

ราคาเคลือบแก้ว นาโน

สนใจสอบถาม 089-152-2463
Line ID ; nony3442

รับประกัน 1 ปี  พร้อม Service  4  ครั้ง   เริ่มต้น
Size.  S.        6,900.-
Size. M.        7,900.-
Size.  L.        8,900.-
Size. XL.       9,900.-

รับประกัน 3 ปี  พร้อม Service  12  ครั้ง   เริ่มต้น
Size.  S.       8,900.-
Size. M.       9,900.-
Size.  L.      10,900.-
Size. XL.     11,990.-

รับประกัน 5 ปี พร้อม Service  20  ครั้ง   เริ่มต้น
Size. S. และ M.  10,900.-
Size. L.               12,900.-
Size. XL.           13,900.-

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พฤษภาคม 2014, 04:16:41 โดย megafear »

3 Fever

• Thank You
  • -Given: 1
  • -Receive: 5
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2014, 17:36:19 »
อยากทราบว่าตอนเซอร์วิส มีการเคลือบซ้ำให้ด้วยหรือไม่ และหากไปทำสีมาจะมีการเคลือบให้ใหม่ในส่วนนี้ไม๊ ความหนาจะเท่ากันไม๊

ขอบคุณครับ

john_tucson

• Newbie
  • Thank You
  • -Receive: 4
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2014, 01:52:37 »
ต้องตอบแบบตรงๆนะคับ แล้วก็ไม่ได้บอกว่ามันดีไม่ดี ผมก็เปิด car care ที่อุดรฯ เป็นศูนย์ meguiar's ,scholl concepts, swissvax แล้วก็มีเคลือบแก้ว ทั้ง ceramic pro , kirari แล้วอีกต่างๆ คือเคลือบแก้วส่วนใหญ่แล้วทำเพื่ออะไร? ความเงามาจากไหน ตัวเคลือบแก้ว? ถ้าเคลือบแก้วไม่ต้องขัดเก็บรายละเอียดดีๆมาก่อน แค่ล้างลงดินนำ้มันแล้วเอามา โค๊ดคิดว่าเงาไหมคับ พอทำเสร็จแล้วก็หาแว็กมาลงเพื่อ? ก็เพราะว่าความเงามาจากสีรถเองที่ผ่านการขัดเปิดหน้าเคลียให้เงาเต็มที่แล้วเอาตัวเคลือบแก้วมาปิดทับพูดง่ายๆก็คือ เหมือนฟิล์มกันรอยนั้นเอง ให้ได้แต่ความใส เหมือนเป็นชั้นป้องกัน ต่างกับการลง wax ที่ล้างแล้วลงดินนำ้มัน ลง wax เงาฉ่ำ ถ้าขัดได้จะเงาไม่ได้แพ้กว่าเคลือบแก้วด้วยซำ้ไปเผลอๆขัดแล้วลง wax แบบเทพๆ อย่าง swissvax แก้วก็อายละคับการไหลของนำ้ก็ไม่ได้ต่างกันเท่าไหร่ เพราะเคลือบแก้วมันก็มีระยะเวลาของมัน แต่มันไม่ใช่ทุกสิ่งอย่างที่มันจะกันได้หมด เพราะฉะนั้นต้องดูแลมันอีกเหมือนเดิม ถ้าคิดว่าทำแล้ว เพราะความขี้เกียจไม่ต้องล้างบ่อย นั้นคืออย่าทำ ถ้าทำต้องหมั่นดูแลมันด้วย ยิ่งทำยิ่งต้องดูแล เพราะถ้าไม่ดูแลก็เหมือนทำไปฟรีสุดท้ายก็เข้าอีหลอบเดิม
แล้วความเข้าใจผิดอีกอย่างคือ ความทน ทนกว่า wax แต่ไม่ใช่จะ เป็นไปตามที่กล่าวกันทุกอย่างเช่น 5-10ปี  มันต้องหมั่นดูแลแล้วต้องลงซำ้ค่อยจะได้ตามที่กล่าวมา ถ้างั้นทำไมรถอย่าง โรสรอย สี 7ชั้น ดีกว่ายี่ห้อไหนๆในโลกถึงไม่กล้า รับประกันความเงา อย่างที่เคลือบแก้วทำกัน แล้วในโลกนี้คงไม่มีรถค่ายไหนกล้ารับประกันด้วยไม่ว่าจะระบบไหน เพราะฉะนั้น ถ้าคิดว่าเอาไว้กันรอยก่อนถึงชั้น เคลีย ก็ทำ คิดเสียว่าเหมือนติดฟิล์มกันรอย ทุกอย่างขึ้นอยู่กับเจ้าของรถ ทำดีขนาด ไหน ถ้าไม่ดูแลใช้แบบลุยๆที่เคยใช้ ต่อให้โครต เคลือบแก้ว โครต wax ผลออกมาคือ ได้ทำใหม่เหมือนเดิม ผมไม่ได้มีส่วนได้เสีย อะไรทั้งนั้นแล้วไม่ได้โจมตึใครนะคับ เอาความจิงมาแชร์ให้ได้ฟังกัน เพราะหลายคนไม่เข้าใจ แล้วเคยสงสัยไหมว่าทำไมเคลือบแก้วถึง ไม่เป็นที่นิยม ในฝั่งทางยุโรปหรือเมกา จะมาจาก ญี่ปุ่น หรือทางโซนเอเชีย  :-* :-*

smileye

• Newbie
  • Thank You
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2014, 21:41:08 »
แนะนำที่นี่เลยค่ะ G2C GlassCoating Club รถทุกคันที่บ้านเอามาเคลือบที่นี่หมดเลยค่ะ

ราคาอาจสูงหน่อยนะคะ แต่ถ้าพูดถึงคุณภาพแล้วเราว่าก็คุ้มนะ 

เพราะเค้ามีรับประกัน และมีตรวจเช็คสภาพอยู่เป็นประจำ

เมื่อไม่นานมานี้ เพื่อนเราก็เพิ่งไปทำมา ถูกใจเหมือนกันเลยค่ะ

เราชอบที่ความประณีต คุณภาพ และการบริการของ G2C มากอ่ะ

เออใช่!!! เหมือนตอนนี้เค้ามีลด 15% ด้วยนะคะ ถ้าซื้อ Package ผ่าน Web หรือบอกว่ามาจาก Web

แค่นี้ก็คุ้มแล้วอ่ะเราว่า 5555 ลองไปดูเอาละกันค่าา www.glasscoatingclub.com  ^^

Hivolk

• Supervisor
  • Hero Member
  • Thank You
  • -Given: 18
  • -Receive: 48
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2014, 21:59:36 »
แนะนำที่นี่เลยค่ะ G2C GlassCoating Club รถทุกคันที่บ้านเอามาเคลือบที่นี่หมดเลยค่ะ

ราคาอาจสูงหน่อยนะคะ แต่ถ้าพูดถึงคุณภาพแล้วเราว่าก็คุ้มนะ 

เพราะเค้ามีรับประกัน และมีตรวจเช็คสภาพอยู่เป็นประจำ

เมื่อไม่นานมานี้ เพื่อนเราก็เพิ่งไปทำมา ถูกใจเหมือนกันเลยค่ะ

เราชอบที่ความประณีต คุณภาพ และการบริการของ G2C มากอ่ะ

เออใช่!!! เหมือนตอนนี้เค้ามีลด 15% ด้วยนะคะ ถ้าซื้อ Package ผ่าน Web หรือบอกว่ามาจาก Web

แค่นี้ก็คุ้มแล้วอ่ะเราว่า 5555 ลองไปดูเอาละกันค่าา www.glasscoatingclub.com  ^^

เห็นราคาแล้วต้องถอยเลยครับ สำหรับผมราคานี้ได้เครื่องเสียงดีๆสักชุดเลยครับ

smileye

• Newbie
  • Thank You
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2014, 20:28:39 »

เห็นราคาแล้วต้องถอยเลยครับ สำหรับผมราคานี้ได้เครื่องเสียงดีๆสักชุดเลยครับ

แต่โดยส่วนตัวแล้วเราว่าของ G2C เค้าไม่แพงมากน้าาา ถ้าเทียบกับที่อื่นๆ จากที่ได้ศึกษามาดูมาหลายที่ และจากประสบการณ์ตรง

พบว่าที่นี่คุ้มสุดละ เพราะที่นี่เค้ารับประกัน 5 ปี และมีตรวจสอบสภาพพร้อม Refresh ให้ใหม่ทุกๆ 6 เดือน

ถ้าเทียบแล้วก็เหมือนเราทำฟรี 9 ครั้ง และก็ไม่มีค่าส่วนต่างที่ต้องจ่ายเพิ่มอีกเลย

เราเคยเจอมาบางที่บอกว่ารับประกัน แต่สุดท้ายพอเข้าไปทำจริงๆก็ต้องมีจ่ายนู่น จ่ายนี่เพิ่ม อย่างต่ำก็ 2,000 บาท

รวม 9 ครั้ง ก็ล่อไป 18,000 ละ -_-' เหมือนจะถูกตอนแรก แต่สุดท้ายโดยรวมออกมาก็แพงอยู่ดี

แต่ของ G2C นี่เค้าไม่มีคิดเงินเพิ่มทีหลังเลย จ่ายครั้งเดียวจบ ทำฟรีอีก 9 ครั้ง แถมตอนนี้ลด 15% อีก เราว่าถูกสุดละ ณ ตอนนี้ 5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 พฤษภาคม 2014, 20:31:07 โดย smileye »

akaw

• Newbie
  • Thank You
  • -Given: 11
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2014, 16:12:07 »
รุ่น sp นี่ เคลือบได้ป่าวคับ

ไม่ควรครับ เพราะจะทำให้ระบบ RVM ทำงานผิดพลาด เนื่องจากไม่สามารถยิงเรดาห์ ออกไปสะท้อนวัตถุด้านหลังได้ การเคลือบแก้ว อาจจะทำให้ระบบ RVM สะท้อนกลับเมื่อเจอผิวเคลือบแก้วครับ ตามที่คุณ Skyactiv บอกไว้ครับ หรือว่าท่านไม่สนใจการใช้ RVM ก็ไม่มีปัญหา  ส่วนตัวผมซื้อรุ่น SP เพื่อระบบ RVM และก็สามารถช่วยในการใช้งานในชีวิตประจำวันได้อย่างดีเยี่ยม ขึ้นทางด่วนนี่ชอบมาก เตือนตลอดแต่เป็นแค่ไฟกระพริบที่กระจกมองข้างนะครับ ถ้าเปิดไฟเลี้ยวเมื่อไหร่ ระบบจะมีเสียงร้องเตือนทันทีเลย ไม่ใช่ว่าร้องทุกครั้ง ตอนรถติด มอเตอร์ไซค์วิ่งผ่านก็ไม่ร้องเตือนนะครับ ไม่เหมือนพวก sensor ถอยหลัง ที่มีเสียงร้องๆๆ ตลอด  ชอบๆๆ ครับ เหมือนมีคนมาช่วยมองหลังให้อีกคนนึง ซื้อมาแล้วใช้ให้คุ้มครับ

ลองดูการทำงานจาก youtube

http://www.youtube.com/watch?v=H1x3wJchBTo
เห็นเค้าว่ารุ่น SP ถ้าเคลือบแก้วแล้วจะทำให้เซ็นเซอร์ต่างๆด้านความปลอดภัยรอบตัวรถไม่ทำงาน ลองตรวจสอบดูอีกทีครับ

ก่อนอื่นต้องกราบขออภัยและขอบคุณทั้งสองท่านก่อนครับ ที่เตือนผู้ใช้ SP ด้วยเจตนาหวังดีล้วนๆ แต่ผมมีข้อสงสัยว่าข้างบนนี้
เป็นข้อแนะนำ official จากทาง Mazda Thai เองเลยหรือเปล่าครับ เพราะ ผมก็ได้ยินมาจากเซล แต่ถามลึกๆก็ไม่มีแหล่งที่อ้างอิงชัดเจน

คือผมจองสีแดงไปและเป็นคนไม่มีเวลาดูแลรถ จึงอยากเคลือบแก้ว และสอบถามรถยี่ห้ออื่นที่มีระบบนี้ก็ไม่ได้ห้ามเคลือบ  หรือมาสดาใช้เทคโนโลยีที่ต่างกับยี่ห้ออื่น??
ถ้าเราเคลือเฉพาะบอดี้ เว้นช่วงกันชนท้ายไว้จะได้ไหมครับ?
ขอบคุณครับ

Feefy

• Hero Member
  • Thank You
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2014, 22:02:56 »
ท่านใดสนใจการเคลือบแก้วรถยนต์
ราคามิตรภาพ เคลือบได้รถยนต์ทุกรุ่น
ร้าน 27 Speed อายุการใช้งาน 4-6 ปี
ดูแลสภาพสีต่อเนื่อง 36 ครั้งภายใน 3 ปี
ใช้เวลาทำ 6 ชั่วโมงครับ
ดู Review เพิ่มเติมได้ครับ
http://www.27speed.com/?lang=th
ร้านเคลือบแก้วที่ได้รับความนิยมสูงสุดครับ
ผม เอ โทรสอบถาม : 0860413898
line id : nuttakasame
Fan Page : Mazda Infinity
https://m.facebook.com/profile.php?id=443850909073937&soft=side-area

Tags: