980954 กระทู้ ใน 368008 หัวข้อ - โดย 7684 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: Lakisemayu

ผู้เขียน หัวข้อ: เอารถไปเคลือบแก้ว ดีไหม ใครแนะนำหน่อย  (อ่าน 48529 ครั้ง)

moomamk

• Global Moderator
  • Full Member
  • Thank You
  • -Given: 1
  • -Receive: 16
ว่าจะหาที่เคลือบแก้วซะหน่อย เพื่อนๆคิดว่าไงค่ะ มีที่ไหนน่าสนใจมั้ง ขอราคาพอรับได้ไม่แรงมาก หรือจะไม่เคลือบดี เอ๊ะยังไง!!! ;D

All New Mazda3 Club Thailand คลับคนรัก Mazda3 2014 แห่งประเทศไทย

janem3

• Newbie
  • Thank You
  • -Given: 4
  • -Receive: 4
Re: เอารถไปเคลือบแก้ว ดีไหม ใครแนะนำหน่อย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 เมษายน 2014, 08:41:26 »
สนใจอยุ่เหมือนกัน ,มารอดูคำแนะนำด้วยคนครับ

KengAri

• Newbie
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 5
Re: เอารถไปเคลือบแก้ว ดีไหม ใครแนะนำหน่อย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 เมษายน 2014, 20:34:14 »
เคลือบแล้วค่ะ น้ำยาสามปี ราคา 10,000 เป็นน้ำยาจากญี่ปุ่น Echelon Nano fil เป็นเคลือบแบบ Car show นะเค้าว่างั้น  เคลือบให้สองชั้นค่ะ ชั้นละ 14 ไมครอน ตรงประตูที่จับ เคลือบให้สามชั้นเลย เงาวับ จับใจ  เอารถไปตั้งแต่ 8.30 กลับบ้านได้เกือบหกโมงเย็นค่ะ ;D

Photon

• Jr. Member
  • Thank You
  • -Given: 8
  • -Receive: 7
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 เมษายน 2014, 07:33:22 »
 :)  สนใจจะเคลือบอยู่เหมือนกันครับ
เกิดความลังเลระหว่าง ลงแวกส์ บ่อยๆ กับ เคลือบแก้ว เพราะสุดท้ายแล้วที่เคลือบไปมันก็จะบางลง บางลงอยุ่ดี :(

1.ระยะเวลาในการทำ
2.ราคา
3.ความสะดวกในการเอารถเข้าไปทำแต่ละครั้ง

ตัดสินใจไม่ถูก ><

Tirmus

• Newbie
  • Thank You
  • -Receive: 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 เมษายน 2014, 09:02:49 »
KengAri รบกวนแนะนำร้านได้ไหมครับ สนใจอยู่เหมือนกันครับ

3 Fever

• Thank You
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 เมษายน 2014, 09:52:15 »
รบกวนขอรายละเอียดด้วยครับ ขอบคุณครับ

Jira Must

• Thank You
  • -Receive: 3
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 เมษายน 2014, 10:03:50 »
จากที่หาข้อมูลมาก็ คิดว่าจะไปเคลือบแก้วอยู่เหมือนกัน
แต่ก็ตามราคาละ ดีจริงแตกต่างกับ ลงwax บ่อยนะ
แต่ติดตรงมันแพงและ ใช้เวลาทั้งวัน
เท่าที่ดูๆถูกสุดน่าจะหมื่นนะละ นอกนั้นตามแต่จะโม้เรื่องน้ำยา (บางที่ สองหมื่นสามหมื่นว่าไป)
ถามว่าคุ้มไหม แล้วแต่คนจะมองว่าราคาที่จ่ายไป สมควรกับสิ่งที่ได้รับหรือเปล่า บอกยาก
รถ คือ พาหนะ ไม่ใช่ สิ่งบ่งบอก ฐานะ

janem3

• Newbie
  • Thank You
  • -Given: 4
  • -Receive: 4
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 เมษายน 2014, 20:42:25 »
แล้วแบบที่ซื้อน้ำยาเคลือบแก้วมาทำเอง จะดีไหมครับ

Nop_Mz3

• Newbie
  • Thank You
  • -Receive: 0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13 เมษายน 2014, 21:04:44 »
เรื่องนี้ผมหาข้อมูลมาแล้วครับ
เรื่องมีอยู่ว่า เคลือบแก้ว แบบแท้ๆๆ ก็ ราคา ประมาณ 30000 ครับ
แต่ทั้งนี้และทั้งนั้น มีคนบอกว่าถ้าคนเคลือบสี เดือนล่ะ 2 ครั้งจะคุ้มกว่าครับ
แล้วอีกอย่างที่เคลือบแก้วนั้น กัน พวกหินที่กระเด้นจากสิบล้อไม่ได้นะครับ
ผมหาข้อมูลมาได้เท่านี้ครับ
ผิดถูกอะไรชี้แนะได้เลยนะครับ

KengAri

• Newbie
  • Thank You
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 14 เมษายน 2014, 17:36:49 »
KengAri รบกวนแนะนำร้านได้ไหมครับ สนใจอยู่เหมือนกันครับ
ร้านอยู่แถวปทุมนะคะ เค้ามีห้องสำหรับทำเองที่ร้านเลย มีน้ำยาสามปี ห้าปีแล้วแต่เลือก และมีห้องแอร์ให้ลูกค้ารอ ขนม น้ำ  ทีวี ซีดี   หากไม่สะดวกไปเอง เค้ามีบริการไปทำให้ถึงบ้านด้วยนะคะ  มีผลงานใน เฟสบุ๊คให้ชมด้วย
ถ้าสนใจก็ ฝากข้อความไว้ เด๋วกลับกรุงเทพไปจะไปหาเบอร์ให้ค่ะ

Nong69

• Thank You
  • -Receive: 2
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 14 เมษายน 2014, 18:27:24 »
ผมเคลือบเอง ต่างๆดำๆๆอิอิ

Advand

• Thank You
  • -Receive: 1
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 15 เมษายน 2014, 12:02:44 »
รุ่น sp นี่ เคลือบได้ป่าวคับ

Skyactiv

• Thank You
  • -Receive: 7
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 15 เมษายน 2014, 14:15:50 »
เห็นเค้าว่ารุ่น SP ถ้าเคลือบแก้วแล้วจะทำให้เซ็นเซอร์ต่างๆด้านความปลอดภัยรอบตัวรถไม่ทำงาน ลองตรวจสอบดูอีกทีครับ

moomamk

• Global Moderator
  • Thank You
  • -Receive: 16
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 15 เมษายน 2014, 19:00:14 »
เคลือบมาละของ wizard 18500 คอยดูคุณภาพกันไป ;D

Tazu

• Thank You
  • -Receive: 27
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 16 เมษายน 2014, 01:07:39 »
รุ่น sp นี่ เคลือบได้ป่าวคับ

ไม่ควรครับ เพราะจะทำให้ระบบ RVM ทำงานผิดพลาด เนื่องจากไม่สามารถยิงเรดาห์ ออกไปสะท้อนวัตถุด้านหลังได้ การเคลือบแก้ว อาจจะทำให้ระบบ RVM สะท้อนกลับเมื่อเจอผิวเคลือบแก้วครับ ตามที่คุณ Skyactiv บอกไว้ครับ หรือว่าท่านไม่สนใจการใช้ RVM ก็ไม่มีปัญหา  ส่วนตัวผมซื้อรุ่น SP เพื่อระบบ RVM และก็สามารถช่วยในการใช้งานในชีวิตประจำวันได้อย่างดีเยี่ยม ขึ้นทางด่วนนี่ชอบมาก เตือนตลอดแต่เป็นแค่ไฟกระพริบที่กระจกมองข้างนะครับ ถ้าเปิดไฟเลี้ยวเมื่อไหร่ ระบบจะมีเสียงร้องเตือนทันทีเลย ไม่ใช่ว่าร้องทุกครั้ง ตอนรถติด มอเตอร์ไซค์วิ่งผ่านก็ไม่ร้องเตือนนะครับ ไม่เหมือนพวก sensor ถอยหลัง ที่มีเสียงร้องๆๆ ตลอด  ชอบๆๆ ครับ เหมือนมีคนมาช่วยมองหลังให้อีกคนนึง ซื้อมาแล้วใช้ให้คุ้มครับ

ลองดูการทำงานจาก youtube

http://www.youtube.com/watch?v=H1x3wJchBTo

Tags: