831317 กระทู้ ใน 287906 หัวข้อ - โดย 7465 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: bankies

ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆ มีวิธีดูแลรถสีขาวยังไงบ้างครับ  (อ่าน 820 ครั้ง)

jackiebravery

• Full Member
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 4
คือตอนนี้อยากล้างรถเองอะครับ ก็เลยว่าจะลงแว๊กซ์ไรงี้ เดือนละครั้งก็ยังดี
แต่เสิจไปเสิจมาแล้วงง ตัว cleaner ตัวไหนดี แล้วตัว wax ตัวไหนเหมาะกับรถสีขาว
ได้ยินมาว่าบางอันใช้ไปนานๆ สีรถเหลืองด้วย เลยอยากทราบว่าท่านไหนมีประสบการณ์แนะนำทีครับ
(ขอราคาไม่สูงด้วยนะครับ)
ขอขั้นตอนทั้งหมดด้วยนะครับ ว่าลงน้ำยาอะไรก่อนหลัง

All New Mazda3 Club Thailand คลับคนรัก Mazda3 2014 แห่งประเทศไทย

golfer

• Newbie
  • Thank You
  • -Receive: 2
Re: เพื่อนๆ มีวิธีดูแลรถสีขาวยังไงบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 มีนาคม 2015, 23:27:05 »
คือตอนนี้อยากล้างรถเองอะครับ ก็เลยว่าจะลงแว๊กซ์ไรงี้ เดือนละครั้งก็ยังดี
แต่เสิจไปเสิจมาแล้วงง ตัว cleaner ตัวไหนดี แล้วตัว wax ตัวไหนเหมาะกับรถสีขาว
ได้ยินมาว่าบางอันใช้ไปนานๆ สีรถเหลืองด้วย เลยอยากทราบว่าท่านไหนมีประสบการณ์แนะนำทีครับ
(ขอราคาไม่สูงด้วยนะครับ)
ขอขั้นตอนทั้งหมดด้วยนะครับ ว่าลงน้ำยาอะไรก่อนหลัง

เพิ่งได้รถสีขาว เหมือนกันครับ นี่ก็มารอคำตอบอยู๋
รถคันเก่าใช้สีดำ เลยคิดว่าน่าจะดูแลไม่ต่างกันมาก งวดนี้เลยจัดชุดใหญ่ ตามนี้

1. ล้างรถด้วยน้ำ ฉีดฝุ่นใหญ่ๆ แล้วก็เอาลืมลูบๆ ฝุ่นที่แน่นๆ เพราะน้ำไม่แรง ถ้ามีเครื่องฉีดแรงดัน ก็จัดไป
2. ผสมแชมพู ผมจะล้างล้อก่อน เพราะมันสกปรกสุด เดียวมาล้างที่หลังแล้วจะกระเด็นเลอะรถอีก
3. แยกผ้าล้างรถ เป็น 2 ส่วน ช่วงบน ถึงเกือบสุดๆ ขอบประตูล่าง สัก 1-2 คืบ อีกผืน ส่วนที่เหลือ
4. เช็ดให้แห้ง แล้วจัด Quick Detailer กับ กินน้ำมัน ลูบๆ เก็บส่วนที่ล้างไม่ออก (สีขาวเห็นง่ายมากกกก คล้ายๆ กาวยาง เต็มไปหมด ล้างปกติไม่ออกเลย)
5. ตามด้วย Meguiar#21 Synthetic Sealant 2.0 จัดด้วยมือ ออกกำลังกายไป ทิ้งไว้สักพัก แ้ลวเช็ดด้วย ผ้าไมคโครไฟเบอร์
6. ตามด้วย Ultimate Quik Detailer ฉีดทัน แล้วเช็ดให้เงาแวปๆ (จริงๆ จะใช้ตัว #135 จะดีกว่า แต่ตอนสั่ง ไม่มีของเลยจัดตัวนี้มาแทน)
7. เก็บเงาล้อ ถ้ามีตัวเคลือบแม็ค ก็จัดไปด้วยเลย 

ผมว่าใช้ไปสักพักยังไงก็เหลือ 6 เดือน ค่อยเข้า ไปขัดสีสักหนก็พอ
สูตรนี้ คันเก่าสีดำผมใช้มา 5 ปี ยังเงาแวป ตลอด ขนแมวก็มีบ้าง แต่ไม่เยอะ (ขนาดไม่ได้ลง ดินน้ำมัน กะ detailer)
อ้อ ที่แน่ๆ เวลาเจอ ขี้นก รีบล้างออกทันทีเลย ไม่งั้นด่างแน่ๆ ตัว detailer ข้อ 4 เอามาฉีดละเช็ดๆ ก็ได้

ผิดถูกยังไง แนะนำด้วยครับ

joeysocute

• Newbie
  • Thank You
  • -Receive: 0
    • sbobet
Re: เพื่อนๆ มีวิธีดูแลรถสีขาวยังไงบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2016, 16:27:28 »
อ่านเเล้วได้ความรู้ที่ดีมากเลยนะครับ

Tags: