1052261 กระทู้ ใน 401012 หัวข้อ - โดย 7837 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: Chalongkwan

ผู้เขียน หัวข้อ: Good experience with Sedan High Black/Update เคลือบ wax เองครั้งแรกในชีวิต  (อ่าน 21887 ครั้ง)

ImMz3

• Jr. Member
  • Thank You
  • -Given: 2
  • -Receive: 6
    • ร้านค้าออนไลน์
Re: Good experience with Sedan High Black
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2014, 12:14:37 »
รถสวยครับ ไม่ทราบว่าติดฟิมล์แถวไหนครับ ผมเห็นแบกกราวน์เป็นวัด เหมือนวัดลาดปลาดุกเลย

All New Mazda3 Club Thailand คลับคนรัก Mazda3 2014 แห่งประเทศไทย

Re: Good experience with Sedan High Black
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2014, 12:14:37 »

Jahridsatree

• Newbie
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 0
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2014, 12:15:30 »
แอบนอกเรื่องนะคะ จขกท เป็นคนอุดรรึเปล่าคะเนี่ย คุณพ่อหน้าคล้าย อ.ไพรจน์มากกกกก  แต่รถสวยค่ะ ชอบมาก  :w
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มิถุนายน 2014, 12:23:12 โดย Jahridsatree »

offzoom

• Global Moderator
  • Sr. Member
  • Thank You
  • -Given: 53
  • -Receive: 29
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2014, 14:37:30 »
รถสวยครับ ไม่ทราบว่าติดฟิมล์แถวไหนครับ ผมเห็นแบกกราวน์เป็นวัด เหมือนวัดลาดปลาดุกเลย
ใช่เลยครับ ร้าน N168 นั่นแหละครับ

แอบนอกเรื่องนะคะ จขกท เป็นคนอุดรรึเปล่าคะเนี่ย คุณพ่อหน้าคล้าย อ.ไพรจน์มากกกกก  แต่รถสวยค่ะ ชอบมาก  :w
PM ไปแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มิถุนายน 2014, 14:40:23 โดย offzoom »

BASZ

• Thank You
  • -Given: 1
  • -Receive: 2
    • www.baszphotography.com
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2014, 15:21:40 »
รีวิวได้ดีมากๆ ครับ อ่านเพลินเลย :)

The Pimp

• Full Member
  • Thank You
  • -Receive: 12
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2014, 16:18:56 »
สวยมากครับ  :)
ฝากลิ้งค์ด้วยนะครับ www.facebook.com/designbyyouwant

View

• Thank You
  • -Receive: 4
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2014, 16:43:33 »
ขอบคุณครับสำหรับ Review รถสวยมาก

themikado

• Newbie
  • Thank You
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2014, 01:11:55 »
ออกรถจากศูนย์แจ้งวัฒนะป่ะคะ

offzoom

• Thank You
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2014, 13:43:17 »
กลับมารายงานน้ำมันถังที่ 3 ครับ
ที่เหลือจากการเดินทางไกลเกินกว่าครึ่งถัง

ขับในกทม รถติดๆค่อยๆคลาน ตัวเลขมันก็เริ่มลดฮวบๆๆ

จนกระทั่งได้มีโอกาสได้เติมพลังให้จ้าวหมูดำ ก่อนจะเดินทางกลับจากมหาชัย
จอดรถนิ่งๆที่หัวจ่ายน้ำมันตัวเลขที่หน้าปัทโชว์ได้ดังนี้

ระยะทางที่วิ่งตลอด Set Trip A 424.4 Km เติมน้ำมันเข้าไปเต็มถังจนหัวจ่ายตัด ละก็ดันๆเข้าไปอีกหน่อยให้ลงตัว เป็นเงิน 950.1 บาท ราคาน้ำมันขณะนั้น 24.58 บาท ได้น้ำมันมา 38.652 ลิตร

คำนวณอัตราการสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงได้ว่า 10.98 หรือประมาณ 11 Km/Liter ครับ

การขับขี่ในถังนี้ จะเป็นในลักษณะ Mix ทางไกลความเร็วไม่เกิน 110 ทางด่วนไม่เกิน 130 รถติดๆในเมือง แถวๆรัชดา-ลาดพร้าว ก็ค่อยๆคลาน ตรงนี้จะเป็นการสูบน้ำมันเยอะที่สุดละ ช่วงนั้นเฉลี่ยได้ต่ำกว่า 8-9 Km/Liter แต่ภาพรวมลักษณะการใช้งาน ก็ยังจัดว่าพอรับได้อยู่กับตัวเลขนี้

ถังต่อไปถ้าหากคลานในเมืองไม่ได้ออกไปไหนเลย ผมคิดว่าตัวเลขคงจะลงมากกว่านี้ใน E85 เครื่อง 2000
คงต้องติดตามชมกันต่อไปกับ M3 SkyActiv G 2.0 กับ E85 ในสนาม กทม

tasakilo

• Thank You
  • -Given: 10
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2014, 01:26:15 »
ตอนนี้กำลังสงสัยว่าประหยัดขนาดนี้ ผมจะเอาไปติดแก๊สดีไหมครับเนี่ย
เริ่มลังเลใจแล้ว ปกติใช้รถเยอะวันนึง 100km+

offzoom

• Thank You
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2014, 22:19:38 »
 หลังจากเก็บเกี่ยวเอาข้อมูลได้สักพักก็พอจะมีแนวทางในการดูแลรถให้เหมาะกับสภาพแวดล้อมของผมเอง เพราะนั้นก็จัดเลยครับ สั่งของมาเซตเล็กๆแบบนี้

ไปเดิน BigC เห็นจ้าวฟ๊อกกี้ หยิบมาดูสักหน่อย มีเขียนว่าใช้ในงาน Carcare ด้วย มี 3 ขนาดความจุให้เลือก 400,600,800 ยังไม่มีพอดีจัดเลยครับ 800ml ลดราคาเหลือ 49 บาท
หัวฉีดมันปรับได้สองแบบด้วย แบบละเอียด กับกระจายเป็นเม็ด ใช้ได้เลยแหละ เอามาทำเป็น Spray Detailer

และนี่ก็คือสภาพรถผมก่อนจะล้างด้วยวีธี Rinseless ครับ

ละก็บรรเลงละครับ ถุงมือดำเลย สงสัยเค้าทำออกมาสีขาวก็เพื่อจะ Monitor คราบฝุ่นมั้งเนี่ย ตอนแรกสงสัยทำไมเค้าไม่ทำสีเข้มๆหน่อยน๊า

อันนี้เป็นความสามารถของจ้าว Meguiar's Water Magnet Microfibre Drying Towel ซับน้ำทีละโซนก็แห้งไวดีนะครับ

OK ล้างแบบ Rinseless ด้วย OPTIMUM NO RINSE WASH AND WAX พลังเขียวววว
เสร็จแล้วครับ ก็สะอาดใช้ได้เลยนา ละผมก็จะใช้วิธีนี้จัดการกะรถผมละครับ

ต่อมาก็ถึงขึ้นตอนลง Cleaner ละครับ ผมใช้ Pinnacle Paintwork Cleansing Lotion ตอนแรกก็สงสัยว่ามันจำเป็นป่าวว๊า Wax เลยไม่ได้หร่อ พอได้ลงละก็ติดใจเลยครับ อ่อมันสะอาดเอี่ยวงี้นี่เอง ผมป้ายเสร็จละก็เช็ดๆๆ ทีละ Zone ๆ ก็เช็ดออกไม่ยากไม่ง่าย ออกมาเป็นแบบนี้

ทีนี้ก็เริ่มลง Wax ละครับ ผมเลือกใช้ Pinnacle Liquid Souveran Wax ผมว่าเช็ดออกง่ายมากๆ ลื่นเลย ถ้าเราตั้งเวลาไว้อย่าให้เกินสัก 20 นาที Zone แรกผมเช็ดง่ายมากๆ แต่หลังๆมัวแต่สนใจฝากระโปรงอยู่ ทีนี้พอมันแห้งจัดละก็เลยเช็ดออกยากเลย ถูๆอยู่นั่นละ สนุกดี เราจะมองเห็นคราบ Wax เรื่อยๆเลย ว่าตรงไหนยังไม่เอี่ยม

ใช้เวลาตั้งแต่ 10:30 จนเช็ด Wax เสร็จก็ บ่ายโมงนิสๆ สนุกกับการดูแลรถอยู่ 2-3 ชั่วโมงได้วันนี้ ผลงานออกมาก็ภูมิใจมาก วันรับรถมายังไม่เงา ไม่เอี่ยมเท่าเราทำเองด้วยมือเลย ไม่รู้ทำกันยังไง เล็งเห็นละว่าข้าง0 ที่ออกรถมี Carcare ใหญ่เหมือนกันนา ขนาดมีเครื่องไม้เครื่องมือครบ แต่สงสัยทำลวกๆ กะใช้ของเกรดไม่ค่อยดีเลยออกมาไม่ดีพอ

ทีนี้ก็มาดูผลงานด้วยมือผมบ้างละครับว่าเป็นยังไง

เงาได้ไม่ทันไร Wax ยังไม่  Setตัว เต็มที่เลย ฝนก็ตกลงมากกลางใจ อิอิ ไม่เป็นไรก็ถือซะว่าทดสอบ Wax ไปในตัวครับ ฮ้าๆๆ

ตื่นเช้ามาก็ฉีด Detailer ลูปๆไม่เกิน 10 นาทีก็ใสวิ้งคืนความเงา กลับมาละครับ

◀MZ3▶

• Thank You
  • ∝╬══→
Re: Good experience with Sedan High Black/Update เคลือบ wax เองครั้งแรกในชีวิต
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2014, 23:10:59 »
เงางามมากมายครับสีดำ

IamNui

• Thank You
  • -Given: 2
  • รอ...ร๊อ...รอ M3 HB Hight
Re: Good experience with Sedan High Black/Update เคลือบ wax เองครั้งแรกในชีวิต
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2014, 23:44:02 »
สวยงามมากครับ :) มีเวลากับรถคันโปรดนี่มันมีความสุขจิงๆนะครับ
Zoom Zoom inspired Me!!!

BASZ

• Thank You
    • www.baszphotography.com
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2014, 08:56:32 »
คุณ off zoom ขอบคุณมากๆ ครับสำหรับรีวิว ผมกำลังมองหา Wax อยู่พอดีเลย ไม่ทราบว่าทั้งเซ็ตนี้ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

offzoom

• Thank You
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2014, 11:35:37 »
คุณ off zoom ขอบคุณมากๆ ครับสำหรับรีวิว ผมกำลังมองหา Wax อยู่พอดีเลย ไม่ทราบว่าทั้งเซ็ตนี้ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ
ซื้อของตอนแรกหมดไปประมาณ 1700 ครับ หลังจากนั้นก็ซื้อน้ำยา กะ WAX ทีละสองสามร้อย ใช้ได้ 6-8 ครั้ง

takkytaan

• Newbie
  • Thank You
  • Let's Sky By Skyactiv
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2014, 16:37:38 »
ผมอยู่หอเหมือนกัน ล้างเองก็ลำบาก ขอบคุณที่มาแชร์วิธีล้างแบบโดน ๆ ครับ สงสัยต้องกำตังค์ไปจัดซักชุด  :D

Tags:

ผมอยากเห็น Sedan สีแดงใส่ Spoiler สีแดง/สีดำ แม็กดำ รบกวนลงรูปให้ผมดูเป็นแนวทาง

เริ่มโดย JesTer

ตอบ: 7
อ่าน: 6274
กระทู้ล่าสุด 25 กันยายน 2014, 13:14:14
โดย JesTer
รบกวนแชร์รูปเพื่อเป็นแนวจากแต่ง Sedan สี silver metallic (เงิน) หน่อยครับ

เริ่มโดย kasemmind

ตอบ: 4
อ่าน: 4804
กระทู้ล่าสุด 11 พฤษภาคม 2015, 20:26:18
โดย garfull
ฝากด้วยนะครับ 4 ประตู ขาวๆๆๆๆๆๆๆๆ ( Update ชุดแต่ง + ล้อคร้าบบบบบบบ )

เริ่มโดย nunote

ตอบ: 4
อ่าน: 4713
กระทู้ล่าสุด 10 มิถุนายน 2014, 17:46:52
โดย The Pimp
Update ชุดแต่ง + ล้อคร้าบบบบบบบบบ รุ่น Hight 4D สีขาวมุก

เริ่มโดย nunote

ตอบ: 16
อ่าน: 12834
กระทู้ล่าสุด 17 กันยายน 2014, 17:01:35
โดย jerry
รับรถแล้วค่ะ 5 Doors High น้ำตาล Titanium Flash

เริ่มโดย KengAri

ตอบ: 19
อ่าน: 19218
กระทู้ล่าสุด 06 พฤษภาคม 2014, 20:04:06
โดย Big Air