836085 กระทู้ ใน 290820 หัวข้อ - โดย 7469 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: point.ukrit

ผู้เขียน หัวข้อ: Good experience with Sedan High Black/Update เคลือบ wax เองครั้งแรกในชีวิต  (อ่าน 21049 ครั้ง)

offzoom

• Global Moderator
  • Sr. Member
  • Thank You
  • -Given: 53
  • -Receive: 29
สวัสดีสาวก M3 Skyactiv ทุกคนนะครับ

หลังจากที่ผมจองรถคันนี้ จนถึงวันรับรถเป็นระยะเวลา 2 เดือนนิสๆ ก็ได้ออกแรงต่อสู้หารถเหงื่อตกกันบ้างเล็กน้อย  หลังจากได้จองที่ 0 แรก ไม่พลาดที่จะมี ดรามา==>Sale ไม่สามารถส่งรถถึงมือตามเวลาที่กำหนด และเลื่อนไปอย่างไม่มีวี่แววว่าจะได้รถในเร็ววัน และไม่สามารถบอกอะไรได้เลย ปล่อยผมลอยคอรอคอยไปวันๆนึง ผบ.ชักจะหงุดหงิดละ บอกให้ผมหาที่ใหม่ไปเลยแบบนี้ จากนั้นผมก็เริ่มที่จะขยับตัวหาข้อมูล หารถ หา0 ที่ไว้ใจได้
       โชคดีมีจังหวะ ได้รู้จักพี่ในบอร์ดนี้(พี่ Wee) ใช้รถรุ่นเดียวกันสีเดียวกันเป๊ะ ประสบกับปัญหาดราม่าคล้ายๆกันที่ 0 เดียวกัน ได้แนะนำว่า"พี่กำลังจะได้รถแล้วที่ 0 นี้แหละ" เราก็ตกใจโอวไวมากๆ ยังไม่พอแค่นั้น...อีกเกือบสัปดาห์ ก็ Line มาบอกอีกว่า "0ที่พี่กำลังจะรับรถ มีรถมาลงอีกแล้วนะ รุ่นนี้เลย"
OK Let's Go จะช้าอยู่ใย รีบนัด Sale ไปดูรถวันที่รถลงจาก trailer สดๆเลย ตัดสินใจจองและนัดวันรับรถไปเลย ขอบอกว่าตื่นเต้นมากๆ (ก็ขอขอบคุณพี่ Wee มา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ)

มาเริ่มเล่าเรื่องจากภาพกันตรงนี้เลย

Sale ส่งภาพมาเรียกน้ำย่อยคืนก่อนวันรับรถ

รถผม VIN No.31xx แล้วครับ
 เลขไมล์ของรถ ในวันรับรถ อยู่ที่ 14Km ครับ ขับออกจากศูนย์อันดับแรกก็ให้อาหารจ้าวหมูดำด้วย Shell V-Power Nitro+ Gasohol 95 ซะก่อน
สนองความต้องการสักหน่อย เพื่อที่จะได้เปรียบเทียบกับ E85 ที่คาใจมานาน และเพื่อให้เครื่องยนต์สดๆใหม่ๆได้กินของดีๆก่อนที่จะ เป็น E85ยาวๆ อิอิ

เต็มถังอยู่ที่ 2100 บาท ราคาลิตรละ 43.25บาท ได้น้ำมันลงถัง 48.55 ลิตร โอวว แสดงว่าในถังติดรถมานั้น มีอยู่ 2-3 ลิตรเท่านั้นเอง
ตัวเลขแสดงระยะทางที่ไปได้ในน้ำมันถังนี้ โชว์ไว้ประมาณ 780 Km คิดในใจได้สัก 650 ก็ฟินละ

Next Station ==> ไปพาหมูดำไปติด Film กันรอย !!เอ๊ย Film กรองแสงจ้า ผมเลือกรับของแถมจาก Sale เป็นเงินส่วนลดครับ ที่ติดมากะตัวรถมีเพียง ที่ครอบแป้นเหยียบแบบ กับ สคัพเพลด เท่านั้นครับ

มาถึงเรื่อง Film ผมเลือกเป็น 3M Crystalline C40 รอบคันครับ ก็คือทั้งคันประจกทุกบาน เท่ากันหมดที่ C40
ขับออกจาก 0 มาถึง Triple N168 ทางร้านก็ได้เตรียมหัวหน้าช่างฝีมือดีและช่างไว้รอ2-3 คนเลยครับ

ติดในห้องแอร์ ควบคุมละอองฝุ่น

ใช้เวลาติดอยู่เกือบ 2 ชั่วโมงก็ออกมาเก็บงานที่หน้าร้าน สว่างๆสู้แสงแดงครับ

ออกมาละหล่อแบบนี่

ขอแจมหน่อย นิสนึงครับ พี่หัวหน้าช่างขอถ่ายรูปคู่กับคุณพ่อ อ่ะเอาหน่อย

OK.. ติด Film เสร็จละก็พร้อมเดินทางไกล
บ้านเกิดผมอยู่ ตจว.ครับ พ่อกับแม่ นั่งเครื่องมาวันออกรถ แล้วก็แพลนกันว่า อยู่ไกลกันขนาดนี้ กว่าจะมีโอกาสได้นั่งรถคันแรกของลูกชาย ก็คงหาโอกาสยาก
งั้นก็ทดสอบนั่งยาวๆกันไปเลย OK ตกลงว่าผมจองเครื่องขามา กทม ขาเดียว ส่วนขากลับผมขับไปส่งที่บ้าน ได้นั่งรถทดสอบสมรรถนะ ได้ทดลองเปลี่ยนกันขับกับพ่อ และที่สำคัญ กลับไปเจิมรถที่บ้านครับ กับวัดที่บวช แถวๆหนองคายโน่นเลย

สรุปออกรถวันแรก ผม+คุณแฟน พ่อกับแม่ เรา 4 คน เดินทางไกลกลับบ้านด้วยรถป้ายแดง สดๆร้อนๆ กันเลยครับ
สภาพการจราจรขาออกจาก กทม ในบ่ายวันศุกร์ ตอนแรกผมคิดว่าจะไม่มีอุปสรรค์ คิดว่าขับกันยาวๆชิลๆไปเลย

ที่ไหนได้ก่อนอกจาก กทม ช่วงบ่ายสอง ถนนวงแหวนรอบนอกตะวันตก เจอรถติดแบบจอดนิ่งขยับทีละนิสๆๆ กว่า 3-4 Km เป็นเวลากว่า 20-30นาที
กว่าจะหลุดออกมาถึงวังน้อยได้ ก็ค่อนข้างจะกินเวลาไปพอสมควร
จากนั้นมาก็เริ่มใช้ความเร็วในระดับ 90-100 Km/hr ได้บ้างครับ

ผมตื่นเต้นตลอดทาง กับอัตราการกินน้ำมันของรถคันนี้ กับผู้โดยสารรวมคนขับ 4 คน พร้อมสัมภาระ 20-30 Kg ได้ รวมๆละ จ้าวหมูดำป้ายแดง แบกน้ำหนักอยู่ราวๆ 300 Kg เห็นจะได้

หลังจากที่เริ่มขับไปถึงสระบุรี โคราช รถเคลื่อนตัวได้เรื่อยๆ อัตราการกินน้ำมันเฉลี่ย ตัวเลขก็ดีขึ้นเรื่อยๆ จาก 8L/100Km ก็ค่อยๆขยับมาที่  7.5, 7, 6.5L/100Km

ในระหว่างการเดินทางเราก็ไม่ได้เร่งรีบ ช่วงจอดเปลี่ยนกันขับ ก็มีบ้างที่จะหยิบกล้องออกมาเก็บภาพสวยๆ

ความรู้สึกในการขับวันแรกนี้
รู้สึกว่าฟินเอามากๆ กับกำลังของเครื่องยนต์ กดเป็นมา เกียร์ที่ฉลาด ว่องไวตอบสนองได้ดีมากๆ ช่วงล่างที่ไว้ใจได้จริงๆ หักซ้ายขวา เข้าโค้งได้ดั่งใจ
อีกอย่างที่รู้สึกชอบมากกคือในความเร็วต่ำๆ หรือช่วงโยกกลับรถ พวงมาลัยเบามากๆ เแทบจะใช้นิ้วควงได้ แต่ในระดับความเร็วสูงมันก็จะรู้สึกหนืดขึ้นๆ
พวงมาลัยจะหนักขึ้นมาทันทีที่ความเร็วเพิ่มขึ้น แต่ในความรู้สึก ในขากลับเข้า กทม ผมรู้สึกว่าพวงมาลัยมันเบาไปหน่อย อยากให้หนักกว่านี้อีกนิสนึง
ก็ไม่รู้ว่าคิดไปเองหรือปล่าว เพราะว่าช่วงระยะทาง 200Km จากอุดร ยังไม่ค่ำ มันยังหนักอยู่เลย ทำไมช่วงค่ำๆจะเข้าโคราชสระบุรีขากลับ มันเบากว่าเดิมในช่วงความเร็ว 110-120 ไว้มีโอกาสใช้รถให้ชินมากกว่านี้ จะมาเล่าให้ฟังอีกที

ไปที่ภาพกันต่อ
ขับไปขับมา ถึงขอนแก่นประมาณ 2ทุ่มเศษ ก็แวะเอารถมาโชว์น้องสาว แวะมาหาสักหน่อย ตอนจอดรับไปกินข้าวเห็นมีแสง ก็อดใจไม่ได้ที่จะงัดกล้องมาเก็บภาพรถที่เห่อสุดๆ

ทานข้าวกันเสร็จแวะพักนั่งคุยกัน ละก็ได้เวลาออกจากขอนแก่น 4ทุ่มกว่าๆ
ระหว่างทางก่อนถึงอุดร ฝนกระหน่ำลงมาอย่างหนักหน่วง ตกแรงมากๆ ใช้ความเร็วได้สัก 50-60Km/hr เป็นเวลากว่า 10 นาที ก็ถือโอกาสทดสอบการเก็บเสียงที่หลังคา ถือว่าโอเครเลยล่ะ รวมถึงตลอดทางมีในโปรยปรายเรื่อยๆ ได้ทดสอบระบบปัดน้ำฝนอัตโนมัติ ผมตื่นเต้นมากๆ เพราะไม่เคยมีรถHi อย่างงี้  อันที่จริงนี่เป็นรถคันแรกด้วยซ้ำ อิอิ ฝนน้อยมาน้อย ฝนกระหน่ำก็สับกันอย่างไว ชอบมากๆเลยระบบนี้สะดวกมากๆ เราไม่ต้องไปสนใจอะไรแล้วนอกจากบังคับรถก็พอ เดวมันปัด เดวมันหยุดของมันเองตลอดทาง

และแล้วก็เดินทางถึงบ้านโดยสวัสดิภาพ ประมาณเกือบเที่ยงคืนคร๊าบ

มาถึงช่วง Fin อีกครั้งกับการรายงานอัตราการบริโภคน้ำมันของจ้าวหมูดำ M3 Skyactiv
ระยะทางที่ผม Set 0Km ไว้ตอนออกจากปั้ม Shell เดินทางมาถึงบ้าน ผ่านสภาพการจราจรเรียกได้ว่าแทบจะทุกแบบ รถติด  จอดแช่ยาวๆ ติดฝน ถนนแฉะ น้ำเจิ่งนอง รถหนาแน่นใช้ความเร็วได้ไม่มากนัก ทางโล่งก็เร่งแซงบ้าง แต่ขับไม่เกิน 120 Km/hr ขับในตัวเมืองขอนแก่น ติดไฟแดง ความเร็วเฉลี่ยช่วงขับทางไกลยาวๆน่าจะอยู่ในช่วง 90-100 Km/hr สุดท้ายจนมาจอดที่ปั้มบางจาก วัดระยะทางได้ 692.5Km และตัวเลขที่หน้าปัทแสดงโชว์ว่า ยังสามารถไปได้อีก 40Km นั่นแสดงว่าน้ำมันเต็มถังมันไปได้ 700กิโล+

แล้วผมก็สั่งพนักงาน E85 เต็มถังครับ ...ดูเหมือนว่าปั้มนี้จะเติมน้ำมันแบบ Hi-definition กันเลยทีเดียวนะครับ

ระยะทาง 692.5Km ใช้น้ำมันไปทั้งสิ้น 42.87L กดเครื่องคิดเลขคำนวณอัตราการสิ้นเปลืองออกมาได้ 16.15Km/L และคิดเป็นเงินต่อกิโล ก็จะได้ที่ 2.678บาท/Km ครับ ถือว่าเป็นตัวเลขที่โอเคเลยทีเดียว กับการแบกน้ำหนักถึง 300Kg ในการเดินทางครั้งนี้
ปล. ระบบของรถคำนวณออกมาได้ใกล้เคียงมากๆเลยครับ โดยที่จอแสดงค่าเฉลี่ยของ Trip อยู่ที่ 6.1L/100Km =16.4 Km/L  ถือว่าเชื่อถือได้ในระดับนึงเลย

ส่วนขากลับผมได้ทดสอบเติมน้ำมัน E85 เพื่อจะได้วัดกันไปเลย ใครจะอยู่ใครจะไป
ขอกลับมาที่ กทม นั้น เนื่องจากสภาพการจราจรเอื้ออำนวยมากๆ ตลอดเส้นทางถือว่าไปได้เรื่อยๆในความเร็ว 110-120 เพราะนั้นขากลับนี่การขับขี่ดูเหมือนจะสิ้นเปลืองกว่านิสๆ แต่ทว่า ขากลับมีผู้โดยสารรวมคนขับกันอยู่สองคน คือผมกับแฟน ทำให้ดูเหมือนว่าศึกครั้งนี้จะสูสีกัน

OK มาลุยกันต่อเลยขากลับนั้นตัวเลขแสดงโชว์ระยางที่ไปได้ ระบบคำนวณออกมาละจะได้น้อยว่า ตอนเติม V-Power โดยช่วงแรกจะโชว์ประมาณ
ุ680Km และตอนขับมาเรือยๆ กดคันเร่งยิ่งมัน ตัวเลขมันก็ยิ่งดูเหมือนว่าจะไปไม่ถึง 600Km ในที่สุดก่อนเข้าสระบุรีผมก็เลยตัดสินใจเติมให้เต็มถังกันไว้ก่อน เดวจะถึงปลายทางละก็ไม่ต้องมากังวนหาปั้ม E85 เพื่อสานต่อ

จอดรถ ณ หัวฉีดน้ำมัน ขับมาได้ระยะทาง 384.1 Km ระบบบอกว่าไปได้อีก 266 Kmนะ ดูเหมือนว่า E85 เต็มถังมันยังไปได้ถึง 600Km+
เพราะนั้นเต็มเต็ม E85เต็มถังผมก็ขับจากอุดร ไปถึง กทม น่ะสิ

มาดูกันซิว่าระยะทาง 384.1Km มันกินน้ำมันไปกี่ลิตร ปรากฏว่าตอนหัวจ่ายตัด ยังเติมไปไม่ถึง 30ลิตรครับ(ประมาณ29.xxL) แต่พนักงานก็ดันมันไปให้ตัวเลขเป๊ะๆ ที่ 750 บาท ได้น้ำมันมา 30.181 ลิตร  คำนวณอัตราการบริโภคน้ำมัน E85 รอบนี้ได้ที่ 12.73Km/L คำนวณออกมาเป็นเงิน/Km ได้ที่ 1.95บาท/Km
ผมคิดว่าถ้าไม่ดันเข้าไปอีก ตัวเลขจะออกมาได้สัก 13Km/L ครับ แต่ยังไงแค่นี้ก็ถือว่าพอใจมากแล้วครับสำหรับเครื่องยนต์ 2.0 ตัวใหม่นี้

ส่วนระยะทางช่วงท้าย เดี๋ยวผมเติมเต็มถังอีกเมื่อไหร่จะมารายงานอัตราการบริโภคน้ำมัน E85 ในสภาพท้องถนน ใน กทม ครับ

สุดท้ายนี้ก็ขอฝากภาพประทับใจกับประสบการณ์ใช้งาน รถใหม่ป้ายแดงสองวันกับพันกว่าโลไว้เพียงเท่านี้ครับ
สวัสดี...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 กรกฎาคม 2014, 22:22:12 โดย offzoom »

All New Mazda3 Club Thailand คลับคนรัก Mazda3 2014 แห่งประเทศไทย

namnao

• Newbie
  • Thank You
  • -Given: 0
  • -Receive: 0
Re: Good experience with Sedan High Black
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2014, 13:20:55 »
ขอบคุณมากครับ รีวิวสุดยอดมาก ;D ;D ;D

gmodern

• Newbie
  • Thank You
Re: Good experience with Sedan High Black
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2014, 13:31:30 »
แจร่ม

Apace

• Jr. Member
  • Thank You
  • -Receive: 5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2014, 13:39:09 »
รีวิวสุดยอดมาก เมื่อไหร่จะได้รับรถกับเขาบ้างเนี้ย  :'(

Hivolk

• Supervisor
  • Hero Member
  • Thank You
  • -Given: 18
  • -Receive: 48
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2014, 14:12:03 »
ขอบคุณครับ เห็นรีวิวแล้วชักอยากได้มาขับเร็วๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มิถุนายน 2014, 16:32:35 โดย Hivolk »

mynamewee

• Full Member
  • Thank You
  • -Receive: 4
  • My Zoom Zoom
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2014, 15:25:22 »
รถสวยมากครับ ดีใจด้วยนะครับ   :)

noprat

• Newbie
  • Thank You
  • -Receive: 1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2014, 15:33:00 »
ขอบคุณมากครับ รีวิวได้สุดยอด ละเอียดดีมากครับ

Speedtest

• Jr. Member
  • Thank You
  • -Given: 3
  • -Receive: 2
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2014, 16:01:40 »
รีวิวสุดยอดมากครับ

hong0526

• Newbie
  • Thank You
  • -Receive: 2
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2014, 20:47:30 »
รีริวได้สุดยอดมากครับ ทำให้ผมรักน้อง3มากขึ้นอีก รถอะไรสวยจริงๆครับ

TJ

• Thank You
  • -Given: 2
  • -Receive: 34
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2014, 21:29:02 »
ประหยัดได้ใจจริงๆ ครับ

gothamreckoning

• Thank You
  • -Receive: 12
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2014, 22:01:53 »
รีวิวดีมากคับ  ;D

won M3

• Newbie
  • Thank You
  • -Given: 1
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2014, 23:19:26 »
 :-[ ;D :y ;'y :) รุ่นเดียว สีเดียว แบบผมเลย ที่สำคัญหล่อเลยครับ  แต่เสียด้าย :'(   ผมรอรถมาสองเดือนเศษแล้ว สิ้นเดือนนี้น่าจะได้เอามาลงอวดบ้าง :P
แล้วเจอกันแน่นอน :y

smilecat

• Thank You
  • -Receive: 7
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2014, 23:40:09 »
ถ่ายรูปสวย แถมยังติดฟิลม์รุ่นเดียวร้านเดียวกันอีกนะครับ ^^  ขอบคุณรีวิวทริปไกลๆแบบนี้ครับ  ผมยังไม่มีโอกาสได้ลอง แต่เห็นผลทดสอบแล้วชื่นใจเป็นอย่างยิ่ง ก็หวังว่าผมจะได้ผลแบบเดียวกันนะครับ... ;D

ztop

• Newbie
  • Thank You
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2014, 01:03:55 »
Review ละเอียดมาก ผมชอบมากครับ ชัดเจนด้วย

Mazda 3 2.0 ตัวนี้ในไทยล้อ 18 แต่เมืองนอก เครื่อง 2.0 จะเป็นล้อ 16 ถ้าเป็นล้อ 16 ผมว่าอัตราสิ้นเปลืองน่าจะได้ดีกว่านี้อีก แต่แค่นี้ก็ถือว่าพอใจแล้วครับ

offzoom

• Global Moderator
  • Thank You
  • -Given: 53
  • -Receive: 29
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2014, 08:21:18 »
Review ละเอียดมาก ผมชอบมากครับ ชัดเจนด้วย

Mazda 3 2.0 ตัวนี้ในไทยล้อ 18 แต่เมืองนอก เครื่อง 2.0 จะเป็นล้อ 16 ถ้าเป็นล้อ 16 ผมว่าอัตราสิ้นเปลืองน่าจะได้ดีกว่านี้อีก แต่แค่นี้ก็ถือว่าพอใจแล้วครับ
ขอบคุณครับ ผมก็ได้ความรู้จากที่นี่ไปเยอะเหมือนกันครับ ก็เลยอยากแชร์สำหรับคนที่กำลังรอๆรถ หรือกำลังตัดสินใจ
ก็อยากรอดู กลุ่มล้อ 16" เหมือนกันครับว่าจะเป็นไงบ้าง ส่วนผม 18" ได้แค่นี้พอใจมากครับ

ถ่ายรูปสวย แถมยังติดฟิลม์รุ่นเดียวร้านเดียวกันอีกนะครับ ^^  ขอบคุณรีวิวทริปไกลๆแบบนี้ครับ  ผมยังไม่มีโอกาสได้ลอง แต่เห็นผลทดสอบแล้วชื่นใจเป็นอย่างยิ่ง ก็หวังว่าผมจะได้ผลแบบเดียวกันนะครับ... ;D
กล้องงูๆปลาๆไปเรื่อยๆครับ ยืมกล้องเพื่อนมา
film แตร่มมากเลยครับ เข้ากับรถทุกสีเลย
ไว้มีโอกาสลองละมาแชร์กันบ้างนะครับ

:-[ ;D :y ;'y :) รุ่นเดียว สีเดียว แบบผมเลย ที่สำคัญหล่อเลยครับ  แต่เสียด้าย :'(   ผมรอรถมาสองเดือนเศษแล้ว สิ้นเดือนนี้น่าจะได้เอามาลงอวดบ้าง :P
แล้วเจอกันแน่นอน :y
ขอให้ได้รถไวๆนะครับ

รีวิวดีมากคับ  ;D
ขอบคุณครับ

ประหยัดได้ใจจริงๆ ครับ
พอใจมากเลยล่ะครับ

รีริวได้สุดยอดมากครับ ทำให้ผมรักน้อง3มากขึ้นอีก รถอะไรสวยจริงๆครับ
ยิ่งรู้จักยิ่งรัก Mazda 3 SKYACTIV ครับ

รีวิวสุดยอดมากครับ
ขอบคุณครับ

ขอบคุณมากครับ รีวิวได้สุดยอด ละเอียดดีมากครับ
ขอบคุณครับ

รถสวยมากครับ ดีใจด้วยนะครับ   :)
ขอบคุณครับพี่ ได้มา Zoom Zoom ด้วยกันละครับ

ขอบคุณครับ เห็นรีวิวแล้วชักอยากได้มาขับเร็วๆ
ขอให้ได้รถมาไวๆนะครับ แล้วมาแชร์ให้เพื่อนๆด้วยครับ

รีวิวสุดยอดมาก เมื่อไหร่จะได้รับรถกับเขาบ้างเนี้ย  :'(
ได้มาละมาโชว์มั่งนะครับ

แจร่ม
มรึงสมัครมาเมื่อไหร่ครับเนี่ย จองไปยาง

ขอบคุณมากครับ รีวิวสุดยอดมาก ;D ;D ;D
ขอบคุณครับ

Tags: